เซ่นปมไม่ออกมา Call Out "แนท อนิพรณ์" โดนจวกยับสับเละ !! หลังเจ้าตัวโพสต์ "จำเป็นต้องตามกระแสเหรอ"
นี่ขนาดประเทศเปิดแค่ภูเก็ตยังโดนทัวร์ลงขนาดนี้ แล้วถ้าหากเปิดทั้งประเทศจะเจอกระหน่ำขนาดไหน ?? สำหรับ อดีตนางงามชุดประจำชาติสามล้อไทยแลนด์ อย่าง "แนท อนิพรณ์" ที่ล่าสุดเจอชาวเน็ตจวกยับเยนินหลัง โพสต์ความเห็นส่วนตัวเรื่องดารา Call Out โดยหลักใหญ่ใจความเธอเผยว่า "จำเป็นต้องตามกระแสเหรอ เราจำเป็นต้องตามกระแสเหรอ ทุกคนมีสิทธิ์ในการแสดงความคิดเห็น ในเมื่อคุณเรียกร้องประชาธิปไตย คุณเข้าใจความหมายของประชาธิปไตยดีหรือยัง ?"
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20210714122235567.jpg)
เกิดเป็นกระแสดราม่าร้อนแรงในโลกออนไลน์ เมื่อ "แนท อนิพรณ์" Miss Universe Thailand 2015 ได้ออกมาแสดงความคิดเห็นถึงชาวโซเชียล กรณีเรียกร้องให้คนในวงการบันเทิงหลายคนออกมา call out เป็นกระบอกเสียงให้กับประชาชน โดยมีท่อนหนึ่งที่ "แนท" ตั้งคำถามว่า
"เราจำเป็นต้องตามกระแสเหรอ ทุกคนมีสิทธิ์ในการแสดงความคิดเห็น ในเมื่อคุณเรียกร้องประชาธิปไตย คุณเข้าใจความหมายของประชาธิปไตยดีหรือยัง"
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20210714123115531.jpg)
ซึ่งล่าสุดเธอต้องออกมาโพสต์ชี้แจง
โดยในตอนแรก "แนท" ได้โพสต์ไว้ว่า
"ฝากให้คิด บางทีต้องแยกให้ออกนะ ดาราหรือคนวงการ ยกตัวอย่างเรา รับไม่ได้กับการใช้ความรุนแรง ทุกฝ่ายคือมนุษย์เหมือนกัน การที่เราไม่ได้เห็นด้วยกับการชุมนุมทุกข้อในบางเรื่อง เราต้องออกมาแสดงจุดยืน ทั้ง ๆ ที่เราไม่ได้เห็นด้วยทุกข้อหรือบางเรื่องเปล่า ? ...
... เราจำเป็นต้องตามกระแสเหรอ ทุกคนมีสิทธิ์ในการแสดงความคิดเห็น ในเมื่อคุณเรียกร้องประชาธิปไตย คุณเข้าใจความหมายของประชาธิปไตยดีหรือยัง การยอมจ่ายค่าต้นทุนที่คุณบอกว่าสูง ต้นทุนที่ว่ามันไม่ได้มาเพียงปลายนิ้ว คนทุกคนก็ต่างต่อสู้มาถึงจุดนี้กันทั้งนั้น ไม่ใช่ทุกคนจะทำได้ไม่งั้นทุกคนก็เป็นคนในวงการได้ เคารพให้เกียรติ ทุกอาชีพด้วย"
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20210714123607642.jpg)
ต่อมาหลังเจ้าตัวโดนชาวเน็ตฟาดยับก็ได้ออกมาโพสต์ชี้แจงผ่านทางอินสตาแกรมส่วนตัว ขยายความที่เคยพูดไว้ ว่า
"ขออนุญาตชี้แจงเรื่องราวที่เกิดขึ้นนะคะ ต้องขอโทษในบางประเด็นที่ทำให้เข้าใจผิด และขอบคุณทุกคนที่ให้กำลังใจนะคะ แนทขอออกมาชี้แจงในกรณีของ ความเห็นที่แนทได้คอมเมนต์ผ่านเฟซบุ๊กของเพื่อนที่มีเพจแคปข้อความไปโดยอาจจะไม่ได้เข้าใจในมุมมองของแนทนะคะ ตาม Keywords ดังต่อไปนี้ ...
1. การใช้ความรุนแรง คือ แนทไม่สนับสนุนความรุนแรงทุกรูปแบบ เพราะ ทุกฝ่ายต่างเป็น "เพื่อนมนุษย์" ด้วยกันทั้งสิ้น ตามที่ได้กล่าวไปในประโยคแรก
2. ตามกระแส แนทต้องยอมรับว่าส่วนตัวแนทเองยังไม่มีโอกาสได้ติดตามข่าวสารอย่างถี่ถ้วน เนื่องด้วยภารกิจที่ต้องรับผิดชอบ เป็นเหตุให้ยังไม่มีโอกาสได้ Call out ในช่วงก่อนหน้านี้
3. การเรียกร้องประชาธิปไตย ในส่วนนี้แนทมองว่าแต่ละคนมีการรับรู้และความตื่นตัวทางการเมืองที่ไม่เท่ากัน ทำให้อาจตีความหมายของหลักการประชาธิปไตยแตกต่างกันออกไปได้ ซึ่งในส่วนแนทได้มีการตั้งตคำถามออกไปนั้น แนทไม่ได้มีเจตนาที่จะต่อว่าใครค่ะ เพียงแต่แนทต้องการตั้งคำถามเพื่อให้หลาย ๆ ฝ่ายเล็งเห็นความหมายของประชาธิปไตยมากขึ้น
4. ต้นทุนชีวิต แนทเข้าใจว่าแต่ละคนมีต้นทุนชีวิตที่แตกต่างกัน และทุกคนที่กำลังออกมาเรียกร้องเพื่อคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้นของทั้งตนเองและคนสังคมทั้งสิ้น
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20210714123758634.jpg)
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20210714123707492.jpg)
....และสุดท้าย แนทขอยืนยันตามสิทธิมนุษยชน ซึ่งเป็นสิทธิ์ขั้นพื้นฐานที่สนับสนุนความเท่าเทียมกันในสังคม เคารพคุณค่าและศักดิ์ศรีของความเป็นมนุษย์ ตระหนักในสิทธิและเสรีภาพของประชาชน ในการแสดงออกตามหลักรัฐธรรมนูญ ขอบคุณค่ะ"
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20210714123751898.jpg)
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20210714123751350.jpg)
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20210714123751479.jpg)
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20210714123751428.jpg)
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20210714123751868.jpg)
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20210714123751303.jpg)
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20210714123751629.jpg)
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20210714123751599.jpg)