พ่อแม่ใจสลาย “น้องจูน” นศ.ปี 4 ดีกรีเกียรตินิยมอันดับ 1 เหยื่อไอ้คลั่งแทงดับเป็นความหวังของครอบครัว
กรณีนายอิธิพล อิ่มผึ่ง อายุ 31 ปี อยู่บ้าน หมู่ 3 ต.หนองบัวบาน อ.หนองวัวซอ จ.อุดรธานี ขี่รถจักรยานยนต์มาเที่ยวงานประจำปีทุ่งศรีเมือง ในเขตเทศบาลนครอุดรธานี ขณะขี่รถกลับได้เกิดอาการคลั่ง ใช้มีดแหลมไล่แทงผู้หญิงและเด็กเสียชีวิต 2 ศพ บาดเจ็บ 6 ราย ก่อนถูกตำรวจและอาสากู้ภัยจำนวนมากล้อมจับได้พร้อมมีดปลายแหลม แต่ให้การไม่รู้เรื่องวกไปวนมา อ้างเสพยาบ้ามา 2 เม็ด และเคยป่วยจิตเวช ก่อนตำรวจนำไปตรวจหาสารเสพติดแต่ไม่พบ และตรวจสภาพจิตหมอบอกว่าปกติ ไม่มีญาติมายืนยันการป่วยทางจิต ตำรวจจึงแจ้งข้อหาหนัก “ฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา” เหตุเกิดช่วงบ่ายวันที่ 5 ธ.ค. ตามที่เสนอข่าวไปแล้วนั้น
วันที่ 6 ธ.ค. เวลา 08.30 น. ความคืบหน้ากรณีดังกล่าว นายสุติ หินคำ อายุ 45 ปี และนางนันทนา หินคำ อายุ 52 ปี อยู่บ้านเลขที่ 420/1 หมู่ 1 ต.บ้านเลื่อม อ.เมือง จ.อุดรธานี พ่อแม่ น.ส.ชลดา หินคำ หรือน้องจูน อายุ 22 ปี นักศึกษาชั้นปีที่ 4 คณะวิทยาการจัดการทั่วไป มหาวิทยาลัยราชภัฎอุดรธานี 1 ใน 2 ผู้เสียชีวิต ถูกนายอิธิพล ไอ้คลั่งไล่แทงเสียชีวิต เหตุเกิดที่หน้าโรงแรมไทยแลนด์โฮเต็ล ขณะนั่งอยู่บนรถจักรยานยนต์ ฮอนด้า สีเทาดำ ขวพ 543 อุดรธานี ได้ไปรับศพออกจาก รพ.ศูนย์อุดรธานี มาตั้งสวดอภิธรรมที่ศาลาพุทธรักษา 1 วัดโพธิสมภรณ์ (อารามหลวง) เขตเทศบาลนครอุดรธานี ท่ามกลางบรรยากาศที่เศร้าโศก ของญาติ เพื่อน พี่น้องที่เดินทางมาร่วมงานเพื่อไว้อาลัย
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20201206015747835.jpg)
นายสุติ พ่อน้องจูน บอกด้วยเสียงสะอื้นว่า หลังทราบข่าวร้ายครอบครัวถึงกับช็อก เพราะลูกเป็นเด็กดี ขยัน ตั้งใจเรียน เรียนดีมาตลอด ทราบว่าจะได้เกียรตินิยม ซึ่งกำลังฝึกงานอยู่ที่ธนาคารออมสิน สาขาบงคำ ต.หมูม่น อ.เมือง จ.อุดรธานี หลังฝึกงานจบ ลูกบอกว่าธนาคารจะรับเข้าทำงาน น้องจึงเป็นความหวังของครอบครัว ก่อนเกิดเหตุลูกไปกินส้มตำ ที่ตลาดไปอีสานแล้วโดนแทง อยากให้ตำรวจดำเนินคดีจนถึงที่สุด
นางนันทนา บอกทั้งน้ำตาว่า ครอบครัวมีอาชีพขายปลาทูนึ่งที่ตลาดโพศรี เขตเทศบาลนครอุดรธานี มีลูก 2 คน คนโตเป็นผู้ชาย ส่วนน้องจูนเป็นคนเล็ก ลูกเป็นเด็กดี เรียนดี กำลังจะเรียนจบ และทำงาน เรียนดีได้เกรดเอมาตลอด แถมยังเป็นคนประหยัด จะไปเรียนที่มหาวิทยาลัยไหนก็ได้ แต่อยากเรียนที่อุดรธานี เพื่อจะได้อยู่ใกล้ครอบครัว ก่อนเกิดเหตุลูกมาบอกแม่ว่าจะไปหาเพื่อน จะไปกินส้มตำ แล้วใส่รองเท้าคู่ละ 50 บาท แต่บอกว่า รองเท้าลอกหลุดจะไปซื้อกาวมาติด แต่ใส่ครั้งเดียวก็คุ้มแล้ว แต่ตนไม่คิดว่าจะเป็นลาง เพราะไม่มีลางบอกเหตุอะไร น้องจูนเป็นความหวังของครอบครัว เพื่อดูแลพ่อแม่ เพราะเรียนสูงที่สุด เมื่อไม่มีน้องจูนแล้ว ไม่รู้จะหาเงินไปให้ใคร ขอเรียกร้องเจ้าหน้าที่ประหารคนร้ายให้ตายตกไปตามกัน
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20201206015759687.jpg)
น.ส.ดาราพร ก๊กวิลัย อายุ 22 ปี เพื่อนสนิทน้องจูน บอกว่า น้องจูนเป็นคนเรียนเก่ง เรียนได้เกรด 4.00 น. และได้เกียรตินิยมอันดับ 1 และน้องจูนชอบช่วยเหลือเพื่อน เป็นคนมีน้ำใจ เพื่อนต้องการอะไรจะหามาให้หมด หลังทราบข่าวรู้สึกใจหายที่เพื่อนประสบเหตุ เพราะอีก 2 เดือน ฝึกงานเสร็จก็จะเรียนจบแล้ว ขอให้เพื่อนไปสู่ภพภูมิที่ดี เป็นนางฟ้าบนสวรรค์ เกิดชาติหน้าก็ขอให้ได้เป็นเพื่อนกันอีก
ทั้งนี้ภายในงาน นายศราวุธ เพชรพนมพร สส.อุดรธานี พรรคเพื่อไทย ได้เดินทางมาวางพวงหรีด เพื่อแสดงความเสียใจกับครอบครัว น.ส.ชลดา พร้อมกับมอบเงินช่วยเหลือ ปลอบใจและให้กำลังครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วย