ทูลกระหม่อมหญิงอุบลรัตนราชกัญญา สิริวัฒนาพรรณวดี ทรงโพสต์อินสตาแกรมส่วนพระองค์ ภารกิจเสด็จเยือนเมืองเบอร์ลิน ประเทศเยอรมนี หลังทรงงานรณรงค์การท่องเที่ยวไทย ในงาน ITB2019 ล่าสุดพระองค์ได้โพสต์อินสตาแกรมส่วนพระองค์ โดยระบุว่า
อรุณสวัสดิ์ Good morning ค่ะ เราทำงานเสร็จแล้วแอบไปทัศนศึกษาต่อหน่อยนึง คราวนี้ไปดูกำแพง Berlin หรือ Berlin Wall ซึ่งเคยกั้นระหว่างเยอรมันตะวันออก และตะวันตก เพราะหลังสงครามโลกครั้งที่สอง เยอรมันซึ่งเป็นผู้แพ้สงครามก็ถูกแบ่งเป็นหลายส่วน ซึ่งปกครองโดยอเมริกา ซึ่งมีด่าน Checkpoint Charlie ซึ่งเคยไปเที่ยวมาแล้ว คราวนี้แอบไปถ่ายรูปตรงนั้นเพราะเขาเก็บเงินถ้าเราจะถ่ายกับคนที่แต่งตัวเป็นทหารอเมริกัน 2 คนแต่ไม่ใช่คนอเมริกันแล้ว รูปสุดท้ายของภาพ set นี้เลยเป็นรูปที่เรายืนถ่ายอยู่รอบนอก พวกคนแต่งทหารยังวิ่งมาพยายามเก็บเงินเราเลย!
อย่างไรก็ตาม อีกสองส่วนก็ปกครองโดยฝรั่งเศสและรัสเซีย วันนี้เราไปดูนิทรรศการภาพ Panorama ของ Yadegar Assisi ศิลปินชาวอิหร่านที่เกิดที่เวียนนา และอาศัยอยู่ที่เยอรมันนี้ นิทรรศการวันนี้ชื่อ Die Mauer เป็นภาพของกำแพงเบอร์ลินสมัย 1980 ดูแล้วเวียนหัวมึนไปหมดเพราะมันเป็นภาพเสมือนจริงใช้เทคนิคแสงและเสียงช่วย และมันมืดไงไม่รู้ เราเลยออกมาดูกำแพงส่วนที่เหลือจากการถูกทุบทิ้งตอนเยอรมันรวมประเทศตอนปี 1989