โกยคะแนนโหวตไปอย่างถล่มทลาย สมกับเป็นตัวเก็งเต็งหนึ่งที่ทุกคนเล็งเป็นว่าที่แชมป์มาตั้งแต่รอบบลายด์ออดิชั่น ในที่สุด ประมงหนุ่มน้ำเสียงจริงใจ "เล็ก-พงษธร กำบัง" จากจังหวัดเพชรบุรี วัย 24 ปี ลูกทีม โค้ชโจอี้ บอย สามารถคว้าแชมป์รายการ “เดอะ วอยซ์ 2018” (The Voice 2018) กลายเป็น เสียงจริง ตัวจริง ที่ได้รับคะแนนนิยมจากผู้ชมทางบ้านอย่างล้นหลาม ต่างเทคะแนนโหวตสูงสุดมากถึง 86% ได้รับรางวัลเงินสด 1 ล้านบาท จากธนาคารกรุงศรีอยุธยา จำกัด (มหาชน) และมีโอกาสเซ็นสัญญาเป็นศิลปินกับค่ายเพลงคุณภาพชื่อดัง หลังจากขับเคี่ยวมาเป็นเวลากว่า 3 เดือน
ซึ่งก่อนเริ่มการแข่งขันอย่างเป็นทางการ เปิดเวทีด้วยโชว์เซอร์ไพรส์พิเศษจากอดีตโค้ชที่หลายๆ คนคิดถึง "แสตมป์ อภิวัชร์" ปรากฎตัวพร้อมด้วยนักร้องรุ่นพี่ เดอะ วอยซ์ อาทิ ตุ๊กตา-จมาพร แสงทอง และ เมย์-ฝนพา ปราโมช ณ อยุธยา มาโชว์เสียงหวานๆ คู่กันในเพลง “กาลครั้งหนึ่ง” ต่อด้วยหนุ่มเซอร์ "ชาติ-สุชาติ แซ่เห้ง" มาในเพลง “ความคิด” และเพลง “มันคงเป็นความรัก” จากโค้ชแสตมป์ ที่แท็กทีมมาเชิญชวนแฟนคลับเดอะ วอยซ์ ติดตามชมรายการ “เดอะ วอยซ์ ซีเนียร์” รายการใหม่แกะกล่องที่เตรียมจะมาเขย่าวงการเพลงของรุ่นใหญ่วัยเก๋า เริ่มออนแอร์สัปดาห์แรก วันจันทร์ที่ 11 มีนาคมนี้ ซึ่ง หนุ่มแสตมป์ ก็เป็นหนึ่งในโค้ชที่น่าจับตามองอีกครั้ง
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20190305111111291.jpg)
สำหรับกติกาการแข่งขันในรอบชิงชนะเลิศ จะแบ่งออกเป็น 2 รอบ โดยรอบแรก จะเป็นการแข่งขันเพื่อหา 2 คนสุดท้ายที่มีคะแนนโหวตสูงสุดจากผู้ชมทั้งประเทศ 100% ในรูปแบบ One Number One Vote โดยพิธีกร กบ ทรงสิทธิ์ ได้ทำการจับสลากเพื่อแบ่งการโชว์เป็น 2 กรุ๊ป กรุ๊ปละ 4 โชว์ โดย 4 คนแรกที่ทำการโชว์ก่อน ได้แก่ TV1 เซฟ-อภิสิทธิ์ สุริวงศ์ ในเพลง “กัญชา” TV2 ป๊อก-วทัญญู ปริงหาดยาย ในเพลง “เดียวดายกลางสายลม” TV3 นิสนึง-อรรัศมิ์ดา โรจนเตชสิริ ในเพลง “เชพบ๊ะ” TV4 แตงโม-สยาภา สิงห์ชู ในเพลง “มือถือไมค์ไฟส่องหน้า” ซึ่งผลการโหวตสูงสุดมากถึง 39% ตกเป็นของพนักงานสาวสวยจากบริษัทจัดส่งพัสดุ นิสนึง ที่ถ่ายทอดออกมาได้เซ็กซี่เย้ายวนใจโดนใจมหาชน เข้าไปรอชิงฯ เป็นคนแรก
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20190305111729542.jpg)
จากนั้นเป็นการแข่งขันของกรุ๊ปที่สอง ได้แก่ TV5 ลูกปลา-อารียา โรจนดิษฐ์ ในเพลง “ชีวิตฉันขาดเธอไม่ได้” TV6 เอ็มมี่-วันเฉลิม หลวงประทุม ในเพลง “เพลงสุดท้าย” TV7 โจอี้-จักรกฤษ ขำจิตร์ ในเพลง “ความเชื่อ” TV8 เล็ก-พงษธร กำบัง ในเพลง “รักเธอทั้งหมดของหัวใจ” ผลปรากฏว่าหนุ่มประมงชาวเพชรบุรี เล็ก พงษธร ถ่ายทอดออกมาได้ซึ้งถึงใจ ได้รับคะแนนโหวตสูงสุดอย่างเอกฉันท์ 52% เข้าไปชิงฯ กับ สาวนิสนึง ในรอบตัดสิน
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20190305111903635.jpg)
โดยในรอบตัดสินทั้งคู่จะต้องเลือกเพลงที่เคยสร้างผลงานดีที่สุดในการแข่งขันที่ผ่านมามาร้องเป็นครั้งสุดท้าย โดย นิสนึง เลือกเพลง “สัญญากับใจ” ที่เคยร้องในรอบ Knock Out กลับมาถ่ายทอดอีกครั้งในรอบตัดสินด้วยน้ำเสียงลูกทุ่งหวานทะลุจอ ด้านคู่แข่งสายแข็งอย่าง หนุ่มเล็ก ได้เลือกเพลง “อกหักเพราะรักเมีย” ที่เคยร้องในรอบ Blind Audition กลับมาร้องได้อินและดีกว่าเก่า เพื่อให้ผู้ชมทางบ้านโหวตแชมป์ “เดอะ วอยซ์ 2018” เพียงผู้เดียว ผ่านการโหวต ในรูปแบบ One Number One Vote
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20190305111937275.jpg)
ลุ้นเกร็งกันทั้งประเทศ เมื่อพิธีกร กบ-ทรงสิทธิ์ ประกาศผลแชมป์ “เดอะ วอยซ์ 2018” ผลปรากฏว่า เล็ก-พงษธร กำบัง คว้าตำแหน่งแชมป์ไปครองอย่างเป็นเอกฉันท์ ด้วยสไตล์การร้องจัดจ้านมาตั้งแต่รอบบลายด์ออดิชั่น ชนะใจคนฟังทั้งประเทศ เทคะแนนโหวตให้สูงสุดถึง 86% ถือเป็นการทำแชมป์คนที่ 3 ของ โค้ชโจอี้ บอย ที่ได้รับกระแสการยอมรับอย่างล้นหลาม หลังจากทุ่มเทแรงกายแรงใจมาตั้งแต่ต้นเพื่อส่งลูกทีมไปถึงฝั่งฝันในการเป็นนักร้องมืออาชีพ
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20190305112008678.jpg)
โดย หนุ่มเล็ก กล่าวถึงความรู้สึกหลังจากคว้าแชมป์ “เดอะ วอยซ์ 2018” ว่า “ตอนนี้เหมือนอยู่ในฝันเลยครับ ตื่นเต้นมาก ไม่เคยคิดว่าตัวเองเก่งเลย คือทุกคนเก่งเท่าๆ กัน ที่ได้เป็นแชมป์ก็ต้องขอบคุณพี่ๆ ที่รักผม เชียร์ผม โหวตให้ผม ผมมาเวทีนี้เพราะผมอยากมาลบคำสบประมาท แล้วก็ทำในสิ่งที่ตัวเองรักด้วย ไม่คิดว่าจะเข้ามาถึงขนาดนี้ได้ แล้วได้มาเป็นแชมป์ เดอะ วอยซ์ 2018 ด้วย ก็ขอบคุณมากๆ เลยครับ
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20190305112039316.jpg)
ส่วนสาเหตุที่เลือกเพลง “รักเธอทั้งหมดของหัวใจ” เพราะผมชอบอยู่แล้วมากๆ และผมก็อยากจะร้องให้ถึงคนบนฟ้า นั่นคือคุณตาผมครับ เพราะคุณตาของผมเพิ่งเสียในช่วงที่กำลังประกวดรายการ ผมไม่ได้รดน้ำศพแล้วก็ไม่ได้อยู่เผา อยู่แค่ฟังพระสวดแค่คืนเดียว เพราะต้องมาที่ประกวดครับ ก็เลยรู้สึกว่าผมอยากจะร้องเพลงนี้ให้ส่งถึงฟ้าครับ”
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20190305112140602.jpg)
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20190305112140517.jpg)
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20190305112140261.jpg)
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20190305112227609.jpg)
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20190305112227856.jpg)
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20190305112227629.jpg)
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20190305112227393.jpg)
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20190305112227377.jpg)
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20190305112227225.jpg)
![](https://www.newtv.co.th/images/content/ct_20190305112227711.jpg)