สาวงามทั้ง 94 คน 94 ประเทศ ที่เข้าประกวดมิสยูนิเวิร์ส 2018 ในปีนี้ คงมีความสุขและความทรงจำที่ดีขณะพำนักอยู่ในประเทศไทยอย่างแน่นอน เพราะนอกจากกองประกวดและคณะจะพาไปท่องเที่ยวชมวัฒนธรรมของประเทศไทยแล้ว วันนี้สาวงามทั้งหมดยังมีโอกาสได้เข้าพบผู้หลักผู้ใหญ่ผู้บริหารประเทศไทยอีกด้วย ...
เมื่อบ่ายวานนี้ (11 ธ.ค.61) นายกรัฐมนตรี พลเอก ประยุทธ์ จันทร์โอชา ได้เปิดทำเนียบฯ ต้อนรับสาวงามผู้เข้าประกวดมิสยูนิเวิร์ส 2018 เพื่อร่วมพบปะแลกเปลี่ยนสนทนาในฐานะเจ้าบ้านที่ดี รวมถึงส่งมอบกำลังใจให้แก่สาวงามทุกคนก่อนถึงรอบ Final Round ที่จะมาถึงในวันที่ 17 ธันวาคมนี้
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181212041640566.jpg)
นายวีระศักดิ์ โควสุรัตน์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา ได้นำทีมผู้บริหารบริษัท ทีพีเอ็น 2018 จำกัด ร่วมด้วย พอลล่า เอ็ม ชูการ์ต ประธานองค์กร มิสยูนิเวิร์ส และเดมี-ลีห์ เนล-ปีเตอร์ส มิสยูนิเวิร์ส 2017 รวมถึง 94 สาวงามผู้เข้าประกวดมิสยูนิเวิร์ส 2018 เข้าพบนายกรัฐมนตรี พลเอก ประยุทธ์ จันทร์โอชา ที่ตึกสันติไมตรี ทำเนียบรัฐบาล โดยได้มีการกล่าวยินดีในฐานะเจ้าบ้านถึงเหล่าสาวงามว่า บรรยากาศที่ทำเนียบวันนี้รู้สึกสดใสขึ้น เพราะได้ต้อนรับสาวงามผู้เข้าประกวดที่ได้เดินทางมาเยือนที่นี่
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181212041657266.jpg)
โดยตลอดเวลาที่ผ่านมาได้ทราบว่า สาวงามได้มีโอกาสเดินทางไปยังสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆ ในประเทศไทย เช่น เกาะล้าน จ.ชลบุรี และจ.กระบี่ ซึ่งเป็นโอกาสอันดีที่ได้ทำให้สาวงามได้มาพบปะกับคนไทย และได้รับการต้อนรับที่ดีจากคนไทย รวมถึงยินดีเป็นอย่างมากที่เหล่าสาวงามได้มีโอกาสไปเยี่ยมชมเทศกาล “อุ่นไอรัก คลายความหนาว สายน้ำแห่งรัตนโกสินทร์” โดยแต่ละคนได้สวมใส่ชุดไทย จึงทำให้รู้สึกว่าสาวงามจากทุกประเทศเป็นคนไทย
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181212041729699.jpg)
อีกทั้งยังยินดีที่สาวงามได้รับพระมหากรุณาธิคุณได้สวมใส่ชุดแบรนด์ SIRIVANNAVARI ใน พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าสิริวัณณวรีนารีรัตน์ โดยการเดินทางมาประกวดเวที Miss Universe 2018 ของสาวงามในครั้งนี้ ทำให้คนไทยมีความสุข เพราะเป็นช่วงเวลาที่ดีและเหมาะสมเนื่องจากอยู่ในช่วงใกล้เทศกาลคริสต์มาสและปีใหม่ ที่จะได้เฉลิมฉลองเทศกาลไปพร้อมกับชมการประกวด และการจัดประกวดนี้ยังทำให้คนทั่วโลกได้รู้จักประเทศไทยหลายมุม
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181212041740862.jpg)
จากนั้นจึงถามเหล่าสาวงามว่าได้มีโอกาสทานอาหารไทย อย่าง ส้มตำ และต้มยำกุ้งหรือยัง พร้อมทั้งทิ้งท้ายฝากให้ นิ้ง-โศภิดา กาญจนรินทร์ สาวงามตัวแทนจากประเทศไทย ให้ช่วยดูแลเพื่อนๆ ผู้เข้าประกวดในฐานะเจ้าบ้านที่ดี ก่อนปิดท้ายด้วยการถ่ายรูปหมู่ร่วมกันและพาเดินชมทำเนียบรัฐบาล
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181212041929761.jpg)
ก่อนถึงรอบวันตัดสิน Final Round สามารถติดตามรอบการประกวด Preliminary Competition ของสาวงามผู้เข้าประกวดมิสยูนิเวิร์ส 2018 ในชุดว่ายน้ำและชุดราตรี ได้ในวันพฤหัสบดีที่ 13 ธันวาคม 2561 เวลา 19.00-21.00 น. โดยจะมีการถ่ายทอดสดผ่านทางพีพีทีวี เอชดีช่อง 36
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181212042020433.jpg)
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181212042020499.jpg)
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181212042020370.jpg)
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181212042020632.jpg)
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181212042021313.jpg)
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181212042021517.jpg)
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181212042021345.jpg)
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181212042021329.jpg)
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181212042021238.jpg)
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181212042021835.jpg)
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181212042021103.jpg)
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181212042020737.jpg)
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181212042021362.jpg)
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181212042021740.jpg)
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181212042021773.jpg)
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181212042021298.jpg)