บนเส้นทางของสาวงามที่เคยขึ้นเวทีประชันโฉม เพื่อแย่งชิงมงกุฎนั้น หลังจากที่จบการประกวดไป ด้วยความสามารถบวกกับความเฉลียวฉลาดแล้ว จึงทำให้มีอาชีพที่แตกต่างกัน หลายคนประสบความสำเร็จในสายงานที่แฟนๆ นางงามอาจคิดไม่ถึง อย่างอดีตนางงามคนหนึ่งของเมืองไทย "น้อด ชนันภรณ์" ที่วันนี้เธอมีหน้าที่การงานที่ใครๆ ต่างยกนิ้วให้กับความมุ่งมั่นจนคว้าปีกคู่นี้มาครองได้ ...
เมื่อวันที่ 6 ธันวาคม 2561 สาวงามนานาประเทศซึ่งเป็นผู้เข้าประกวด Miss Universe 2018 บินทำกิจกรรมที่จังหวัดกระบี่ ด้วยสายการบินไทยแอร์เอเชีย เที่ยวบิน FD3213 ออกจากท่าอากาศยานดอนเมือง เวลา 07.25 น. ถึงท่าอากาศยานกระบี่ เวลา 08.50 น.
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181206034438366.jpg)
โดยเที่ยวบินนี้ผู้รับหน้าที่เป็นกัปตันคือ กัปตันชนันภรณ์ รสจันทน์ หรือ “น้อด” Miss Thailand Universe 2005 ซึ่งเป็นตัวเเทนสาวไทยเมื่อ 13 ปีก่อนเข้าประกวด Miss Universe ที่ประเทศไทยเป็นเจ้าภาพเช่นกัน โดยครั้งนั้น "น้อด ชนันภรณ์" ได้คว้ารางวัลชุดประจำชาติยอดเยี่ยมมาให้ชาวไทย ก่อนจะผันตัวเองมาเป็นนักบินและกัปตันสายการบินไทยแอร์เอเชีย กว่า 13 ปีเเล้ว
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181206034454606.jpg)
ทั้งนี้ ในเที่ยวบินแอร์เอเชีย FD3213 น้อด ชนันภรณ์ ได้ทำหน้าที่เป็นกัปตัน บนเครื่องบินแอร์บัส เอ320 พาผู้โดยสารและคณะผู้เข้าประกวด เต็มลำ 180 ที่นั่ง บินสู่จังหวัดกระบี่ด้วยความเรียบร้อยปลอดภัย พร้อมประกาศต้อนรับคณะสาวงาม และแนะนำตัวในฐานะหนึ่งในครอบครัวผู้เข้าร่วมประกวด Miss Universe เมื่อปี 2005 พร้อมร่วมถ่ายภาพที่ระลึกกับเดมี ลี เนลส์ ปีเตอร์ Miss Universe 2017 และสาวงามประเทศต่างๆ ซึ่งได้รับความสนใจอย่างมาก
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181206034531674.jpg)
ทั้งนี้ น้อด ชนันภรณ์ รสจันทน์ ฝากแฟนนางงามให้ช่วยเป็นกำลังใจสาวงามทุกประเทศ โดยเฉพาะตัวเเทนประเทศไทย ในการประกวด Miss Universe 2018 ที่ไทยเป็นเจ้าภาพครั้งนี้ พร้อมทำหน้าที่เป็นเจ้าบ้านที่ดีในการต้อนรับผู้เข้าประกวดทุกคน
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181206034654897.jpg)
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181206034654873.jpg)
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20181206034654531.jpg)