ชาวบ้านบางบอน ต.ทุ่งไทรทอง อ.ลำทับ จ.กระบี่ กว่า 40 ครัวเรือนเดือดร้อนหนัก ถนนสายบางบอน-ห้วยใหญ่ ระยะทางกว่า 2 กม. มีสภาพชำรุด เป็นหลุมเป็นบ่อ มานานกว่า 3 ปี จนกลายเป็นร่องน้ำขนาดใหญ่ รถสัญจรไปมาด้วยความลำบาก วอนหน่วยงานที่เกี่ยวข้องช่วยเหลือ
เมื่อวันที่ 13 ส.ค. ผู้สื่อข่าวได้รับการร้องเรียนจากชาวบ้านลางบอนใต้ ม.5 ต.ทุ่งไทรทอง อ.ลำทับ จ.กระบี่ ว่า มีชาวบ้านกว่า 40 ครัวเรือน ได้รับความเดือดร้อนอย่างหนักจากภาพถนนลูกรังสายบางบอน-ห้วยใหญ่ ชำรุดอย่างหนัก เป็นหลุมเป็นบ่อ ตลอดเส้นทาง จึงได้รวมตัวกัน ปลูกต้นปาล์มบนถนนเป็นการประชดที่ไม่ได้รับการเหลียวแลจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง จึงเดินทางไปตรวจสอบ พบชาวบ้านกว่า 20 คน ยืนรอด้วยความหวัง พร้อมชี้ให้ดูสภาพถนนดังกล่าว เป็นถนนลูกรัง ความกว้าง 6 เมตร ระยะทางกว่า 2.5 กิโลเมตร บางช่วงก็เกิดร่องน้ำขนาดใหญ่ เป็นทางยาวระยะทางหลายสิบเมตร ส่งผลให้รถวิ่งผ่านไปมาด้วยความยากลำบาก โดยเฉพาะช่วงที่ฝนตกจะมีน้ำไหลเป็นทางยาวเหมือนน้ำตก ไม่เหลือสภาพความเป็นถนนอยู่เลย
นางชญาภา จันทร์สว่าง อายุ33 ปี ชาวบ้านในพื้นที่ กล่าวว่า ชาวบ้านใช้ถนนสายดังกล่าวสัญจรมานานกว่า 30 ปี แล้ว ซึ่งเดิมมีสภาพเป็นถนนลูกรัง ที่ผ่านมาชาวบ้านก็ยังพอสามารถขับรถยนต์และจักรยานยนต์ผ่านไปมาได้ตามปกติ แต่เมื่อช่วง2-3 ปี ที่ผ่านมา ถนนมีสภาพชำรุดจากน้ำกัดเซาะ จนเกิดเป็นหลุมเป็นบ่อมากขึ้น ทางอบต.ทุ่งไทรทอง ก็นำดินคลุกมาซ่อมแซมผิวจราจร แต่เมื่อฝนตกลงมาก็กลับสู่สภาพเดิม และมีสภาพเป็นโคลนตลอดสาย ที่ผ่านมายังไม่มีหน่วยงานใดเข้ามาดูแลอย่างจริงจัง ชาวบ้านก็ยังต้องทนฝืนใช้มาเรื่อยมา เนื่องจากถนนสายดังกล่าว เป็นเส้นทางที่ชาวบ้านใช้ลำเลียงพืชผลการเกษตร และใช้สัญจรไปยัง ต.โคกหาร อ. เขาพนม รวมไม่ต่ำกว่า 40 ครัวเรือน
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20180813034846487.jpg)
"ถนนสายดังกล่าว อยู่ในเขตรอยต่อระหว่าง ต.ทุ่งไทรทอง อ.ลำทับ และเขต ต.โคกหาร อ.เขาพนม ที่ผ่านมาก็มีการเข้ามาซ่อมแซมบ้าง บางส่วนไม่ได้รับการดูแล ส่งผลให้ถนนมีสภาพอย่างที่เห็น เวลาฝนตกก็ต้องลุยโคลน คนท้องก็ต้องลงรถเดินเท้าเพราะเสี่ยงแท้งลูก ส่วนเด็กนักเรียน วันไหนฝนตกหนักก็ต้องหยุดเรียน" นางชญาภา กล่าวทิ้งท้าย