ญาตินักศึกษาหญิงที่ถูกแฟนหนุ่มยิงเสียชีวิต เตรียมสถานที่จัดงานศพที่บ้านเกิด ในขณะที่ยายทำใจไม่ได้เพราะเลี้ยงหลานมาตั้งแต่แบเบาะ
ที่บ้านสระทอง หมู่ 2 ต.แนงมุด อ.กาบเชิง จ.สุรินทร์ ซึ่งเป็นบ้านเกิดของ น.ส.ณัจฉรีญา หรือ น้องอุ้ม ญาติๆ ได้เตรียมสถานที่ เพื่อประกอบพิธีทางศาสนา บรรยากาศเต็มไปด้วยความเศร้าเสียใจของบรรดาญาติที่รับทราบข่าวและทำใจไม่ได้กับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น โดยเฉพาะนางสา มีศรี อายุ 75 ปี ผู้เป็นยายของน้องอุ้ม ซึ่งเลี้ยงน้องอุ้มมาตั้งแต่เกิด
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20180605040003148.jpg)
นางสา เล่าว่า เลี้ยงน้องอุ้มมาตั้งแต่แบเบาะ พอจบชั้น ป.6 ก็ย้ายไปอยู่กับพ่อแม่ที่ระยอง ซึ่งรับจ้างกรีดยาง เนื่องจากฐานะทางบ้านยากจน ตนก็ไปเลี้ยงดูต่อที่ระยอง ไปๆ มาๆ กับสุรินทร์ จนกระทั่งได้เข้าเรียนมหาวิทยาลัย กำลังจะจบแท้ๆ ก็มาเกิดเรื่องก่อน ทำใจไม่ได้เลย หลานไม่น่าด่วนจากไปแบบนี้ น้องอุ้มเป็นเด็กดี เรียนเก่ง ทางบ้านต้องไปกู้เงินมาให้เรียน คำพูดสุดท้ายที่ตนได้ยินคือหลานบอกว่า "หนูเรียนจบเมื่อไหร่จะรีบหางานหาเงินมาใช้หนี้ และสร้างบ้านให้แม่กับยายนะจ๊ะ" ไม่คิดว่าจะไม่ได้ยินเสียงของหลานสาวอีกแล้ว