พระมหาไพรวัลย์ โพสต์เฟซบุ๊กอัพเดต “โยมบอย คลอง1” ร่างทรงพระพิฆเนศ เข้ากราบขอโทษแล้ว ยอมรับบางทีอาจใช้คำพูดรุนแรงไป
เมื่อวันที่ 4 มิ.ย. พระมหาไพรวัลย์ วรวณฺโณ โพสต์ผ่านเฟซบุ๊กแฟนเพจ “พระมหาไพรวัลย์ วรวณฺโณ” ถึงกรณีที่ก่อนหน้านี้ พระมหาไพรวัลย์ โพสต์ถึง “โยมบอย คลอง1” ชายที่อ้างตัวว่าเป็นร่างทรงพระพิฆเนศ เปรียบเปรยว่า "ท่านมาหาว่าร่างทรงเป็นมิจฉาชีพ ทั้งที่ร่างทรงอยู่แต่ในตำหนัก ไม่เคยเดินออกไปขอข้าวใครกิน ไม่เคยออกบิณฑบาตตอนเช้า อยากถามว่า พระมีเป็นแสนรูป มีพระจริงสัก 50 รูปไหม ศีล 227 ข้อครบทุกองค์ไหม เคยเอาสังฆทานมาวนหรือไม่นั้น"
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20180605123958703.jpg)
ล่าสุด “บอย คลอง1” ชายที่อ้างตัวว่าเป็นร่างทรงพระพิฆเนศ ได้เข้ากราบขอโทษแล้ว ส่งผลให้พระมหาไพรวัลย์ โพสต์ภาพและข้อความผ่านเฟซบุ๊กว่าทุกอย่างลงเอยด้วยดีและความเข้าใจของทั้งสองฝ่ายแล้ว
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20180605124007896.jpg)
“บางทีคนเราคุยกันคนละที ว่ากันคนละครั้ง มันก็อาจทำให้เข้าใจกันผิด เข้าใจกันคลาดเคลื่อนได้ ต่อเมื่อได้มีโอกาสเปิดใจสนทนากันแล้ว จึงสามารถลดความอคติที่มีต่อกัน เมื่อเหตุผลเกิด อารมณ์ก็จางหาย เมื่อไร้ความโกรธ เมตตาก็ย่อมเข้ามาแทนที่ อาตมาเองบางทีก็อาจใช้คำพูดรุนแรงไป แม้ไม่ได้เจตนา เอาเป็นว่าเรื่องวิวาทะกับโยมก็ขอให้จบกันไป นับถือโยมที่ยังมีน้ำใจ ไม่ถือโทษโกรธเคืองอะไรอาตมา ขอให้โยมปฏิบัติตนอยู่ในวิถีความเชื่อของตนเองอย่างเป็นสุจริตธรรม”
![](http://newtv.co.th/images/content/ct_20180605124015771.jpg)
สาธุ