"ป้อง-แต้ว" คว้านักแสดงนำนาฏราช ครั้งที่ 8

2017-07-21 09:40:32

"ป้อง-แต้ว" คว้านักแสดงนำนาฏราช ครั้งที่ 8


สมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ จัดงานประกาศผลรางวัลนาฏราช ครั้งที่ 8 ประจำปี 2559 ณ หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย ซึ่งเป็นการมอบรางวัลมอบให้กับผลงานด้านวิทยุโทรทัศน์


รางวัลนาฏราชครั้งที่ 8 ประกอบด้วยรางวัลเกียรติยศด้านวิทยุ และรางวัลเกียรติยศด้านโทรทัศน์ 2 รางวัล รางวัลประเภทรายการวิทยุ 6 รางวัล รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์ 14 รางวัล และรางวัลประเภทละครโทรทัศน์ 14 รางวัล รวมทั้งสิ้นจำนวน 36 รางวัล

Advertisement




รางวัลเกียรติยศด้านวิทยุ ได้แก่ อำนาจ สอนอิ่มสาตร์ (ดุ่ย ณ บางน้อย)
รางวัลเกียรติยศด้านโทรทัศน์ ได้แก่ บอย-ถกลเกียรติ วีรวรรณ

Advertisement




สำหรับผลรางวัลนาฏราชครั้งที่ 8 อื่นๆ มีดังนี้
1. รางวัลผู้ผลิตรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ธ สถิต ณ แดนสรวง ราษฎ์กำสรวล หวนไห้ FM 100.5 MHz "News Network"

2. รางวัลผู้ผลิตรายการบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ Green Wave 106.5 FM : รายการ Club Friday

3. รางวัลผู้ดำเนินรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ ฐิติรัตน์ พูนศิริชัยกิจ และ นภัส มรรคดวงแก้ว รายการ บอกเล่า 96.5 ช่วงปลดล็อกความคิดชีวิตเปลี่ยน

Advertisement




4. รางวัลผู้ดำเนินรายการบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ กำภู ภูริภูวดล และ รัชนีย์ สุทธิธรรม รายการลูกทุ่งมหานคร LTM FM95 ซูเปอร์สเตชั่น

5. รางวัลรายการบันเทิงท้องถิ่นยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ อะหยั้งเอาะ อะหยั้งเอาะ จากสถานีวิทยุ อสมท จ.ลำปาง

6. รางวัลรายการข่าวสาระความรู้ยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ธ สถิต ณ แดนสรวง ราษฎร์กำสรวล หวนไห้ พระบารมีปกเกล้าชาวอีสานสถานีวิทยุ อสมท จ.ชัยภูมิ

Advertisement



7. รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ ข่าว 3 มิติ ช่อง 3

8. รางวัลผู้ประกาศข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ บัญชา ชุมชัยเวทย์ รายการจอโลกเศรษฐกิจ ช่อง 3

9. รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ "ช่วยเหลือเหยื่อค้ามนุษย์" ช่อง 3

10. รางวัลเกมโชว์ยอดเยี่ยม ได้แก่ ปริศนาฟ้าแลบ เวิร์คพอยท์ทีวี

Advertisement



11. รางวัลทอล์กโชว์ยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ Perspective ช่อง 9

12. รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม ได้แก่ หน้ากากนักร้อง The Mask Singer เวิร์คพอยท์ทีวี

13. รางวัลสารคดียอดเยี่ยม ได้แก่ คนค้นฅน ช่อง 9

14. รางวัลสารคดีชุดยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการด้วยพระบารมี ทางสถานีวิทยุโทรทัศน์แห่งประเทศไทย

15. รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการโครงการสามเณร ปลูกปัญญาธรรม ปี 5 ช่องทรูโฟร์ยู

16. รางวัลรายการกีฬายอดเยี่ยม ได้แก่ Sport Guru ช่อง 3

17. รางวัลรายการกีฬาถ่ายทอดสดยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการการแข่งขันฟุตบอลชิงแชมป์อาเซียน AFF Suzuki Cup 2016 รอบชิงชนะเลิศ นัดสอง ระหว่างทีมชาติไทยกับทีมชาติอินโดนิเซีย ช่อง 7

18. รางวัลผู้บรรยายรายการโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ได้แก่ สายสวรรค์ ขยันยิ่ง รายการสารคดีเฉลิมพระเกียรติ 70 ปี รัชกาลที่ 9 ตอน รอยยิ้มจากหยาดเหงื่อ" ช่อง 3

19. รางวัลผู้บรรยายรายการกีฬายอดเยี่ยม ได้แก่ วรปัฐ อรุณภักดี รายการ ฟุตบอลไทยไฟล์ทีมชาติไทย - อิหร่าน / รายการวอลเลย์บอล AVC Cup 2016 ไทยรัฐทีวี

20. รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม ได้แก่ กันต์ กันตถาวร จากรายการ นักร้องซ่อนแอบ เวิร์คพอยท์ทีวี