ผลออสการ์ ครั้งที่ 90 “The Shape of Water” ผงาดรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

2018-03-05 13:00:49

ผลออสการ์ ครั้งที่ 90  “The Shape of Water” ผงาดรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม


ประกาศผลกันไปเรียบร้อยแล้ว สำหรับรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 90 ติดตามรายชื่อหนังและผู้ได้รับรางวัลจากเวทีอันทรงเกียรติแห่งวงการภาพยนตร์โลกกันได้เลย

จิมมี่ คิมเมล พิธีกรประจำงาน ภาพ KEVIN WINTER / GETTY IMAGES NORTH AMERICA / AFP

Advertisement



งานประกาศผลรางวัลออสการ์ ปี 2018 จัดขึ้นเป็นครั้งที่ 90 ณ โรงมหรสพดอลบีเธียเตอร์ ในฮอลลีวูด แคลิฟอร์เนีย โดยเป็นเวทีที่มอบรางวัลให้กับบุคคลในแวดวงภาพยนตร์ จัดโดย "สถาบันศิลปะและวิชาการทางภาพยนตร์" ซึ่งพิจารณาจากหนังที่เข้าฉายในปี พ.ศ. 2560



ภาพ KEVIN WINTER / GETTY IMAGES NORTH AMERICA / AFP

โดยปีนี้มีผู้ที่ได้รับรางวัลดังนี้ 


Advertisement



กีเยร์โม เดล โตโร, ไมล์ส เดล (“The Shape of Water”) 

รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม: “The Shape of Water”
รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม: “กีเยร์โม เดล โตโร” จากเรื่อง “The Shape of Water”

แซม ร็อคเวลล์, ฟรานเซส แมคดอร์แมนด์, แอลลิสัน แจนนีย์, แกรี่ โอลด์แมน 
ภาพ Frazer Harrison / GETTY IMAGES NORTH AMERICA / AFP

Advertisement




รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม: “แกรี่ โอลด์แมน” จากเรื่อง “Darkest Hour”
รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม: “ฟรานเซส แมคดอร์แมนด์” จากเรื่อง “Three Billboards Outside Ebbing, Missouri”
รางวัลสาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม: "แซม ร็อคเวลล์" จากเรื่อง "Three Billboards Outside Ebbing, Missouri"
รางวัลสาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม: "แอลลิสัน แจนนีย์" จากเรื่อง "I, Tonya"


Advertisement



จอร์แดน พีล ( “Get Out”) ภาพ Frazer Harrison / GETTY IMAGES NORTH AMERICA / AFP

รางวัลบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม: เรื่อง “Get Out”
รางวัลบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม: เรื่อง “Call Me by Your Name”
รางวัลภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม: เรื่อง "Coco" พร้อมทั้งยังคว้ารางวัลสาขาเพลงประกอบยอดเยี่ยม ได้แก่ เพลง “Remember Me”
รางวัลภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม: เรื่อง “A Fantastic Woman”

โรเจอร์ ดีกินส์ ( “Blade Runner 2049”) ภาพ Robyn Beck / AFP

Advertisement




รางวัลเทคนิคสมจริงยอดเยี่ยม: เรื่อง “Blade Runner 2049”
รางวัลตัดต่อยอดเยี่ยม: เรื่อง “Dunkirk”
รางวัลภาพยนตร์แอนิเมชันสั้นยอดเยี่ยม: เรื่อง “Dear Basketball”
รางวัลภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม: เรื่อง “The Silent Child”
รางวัลภาพยนตร์สารคดีสั้นยอดเยี่ยม: เรื่อง“Heaven Is a Traffic Jam on the 405”


มาร์ค บริดเจส (“Phantom Thread”) ภาพ KEVIN WINTER / GETTY IMAGES NORTH AMERICA / AFP

รางวัลดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม: เรื่อง “The Shape of Water”
รางวัลออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม: เรื่อง “The Shape of Water”
รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม : เรื่อง “Blade Runner 2049”
รางวัลออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม : เรื่อง “Phantom Thread”


ลี สมิธ (“Dunkirk”) ภาพ FREDERIC J. BROWN / AFP

รางวัลแต่งหน้าและออกแบบทรงผมยอดเยี่ยม : เรื่อง “Darkest Hour”
รางวัลภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม: เรื่อง “Icarus”
รางวัลตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม: เรื่อง “Dunkirk”
รางวัลบันทึกเสียงยอดเยี่ยม: เรื่อง “Dunkirk”

ภาพ
Mark Ralston / AFP, KEVIN WINTER / GETTY IMAGES NORTH AMERICA / AFP